ഇന്ത്യന്‍ അമേരിക്കന്‍ ശാസ്ത്രജ്ഞരായ സുബ്ര സുരേഷിനും അശോക് ഗാഡ്ഗിലിനും യുഎസിലെ പരമോന്നത ശാസ്ത്ര ബഹുമതി

പി പി ചെറിയാന്‍

ന്യൂയോര്‍ക്: രണ്ട് ഇന്ത്യന്‍ അമേരിക്കന്‍ ശാസ്ത്രജ്ഞരായ അശോക് ഗാഡ്ഗിലും സുബ്ര സുരേഷും നാഷണല്‍ മെഡല്‍ ഓഫ് ടെക്നോളജി ആന്‍ഡ് ഇന്നൊവേഷന്‍ നേടി, ഇത് അമേരിക്കയിലെ സാങ്കേതിക നേട്ടത്തിനുള്ള ഏറ്റവും ഉയര്‍ന്ന ബഹുമതിയാണ്.

ചൊവ്വാഴ്ച യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്‍ ഗാഡ്ഗിലിനും സുരേഷിനും മെഡലുകള്‍ സമ്മാനിച്ചു.

നിലവില്‍ ബെര്‍ക്ക്ലിയിലെ കാലിഫോര്‍ണിയ സര്‍വകലാശാലയില്‍ പ്രൊഫസറും ലോറന്‍സ് ബെര്‍ക്ക്ലി നാഷണല്‍ ലബോറട്ടറിയിലെ മുതിര്‍ന്ന ശാസ്ത്രജ്ഞനുമായ ഗാഡ്ഗില്‍, സുസ്ഥിര വികസന മേഖലയില്‍ അറിയപ്പെടുന്ന കണ്ടുപിടുത്തക്കാരനുമാണ്. വികസ്വര രാജ്യങ്ങളില്‍ ശുദ്ധജലം, ഊര്‍ജ്ജ കാര്യക്ഷമത, ശുചിത്വം എന്നിവ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിന് താങ്ങാനാവുന്നതും ഫലപ്രദവുമായ സാങ്കേതിക വിദ്യകള്‍ വികസിപ്പിക്കുന്നതില്‍ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനം ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു.

മുംബൈയില്‍ ജനിച്ച ഗാഡ്ഗില്‍ മുംബൈ സര്‍വകലാശാലയില്‍ നിന്ന് ഭൗതികശാസ്ത്രത്തില്‍ ബിരുദം നേടിയ ശേഷം ഇന്ത്യന്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്‌നോളജി കാണ്‍പൂരില്‍ ബിരുദാനന്തര ബിരുദം നേടി. കൂടാതെ, ബെര്‍ക്ക്ലിയിലെ കാലിഫോര്‍ണിയ സര്‍വകലാശാലയില്‍ നിന്ന് ഭൗതികശാസ്ത്രത്തില്‍ എംഎസ്സിയും പിഎച്ച്ഡിയും നേടി.

ഇന്ത്യന്‍ വംശജനായ അമേരിക്കന്‍ ബയോ എഞ്ചിനീയറും മെറ്റീരിയല്‍ സയന്റിസ്റ്റും അക്കാദമിക് ആയ സുബ്ര സുരേഷും മസാച്ചുസെറ്റ്‌സ് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്‌നോളജിയുടെ മുന്‍ ഡീനും പ്രൊഫസറുമാണ്. എഞ്ചിനീയറിംഗ്, ഫിസിക്കല്‍ സയന്‍സ്, ലൈഫ് സയന്‍സസ്, മെഡിസിന്‍ എന്നിവയില്‍ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഗവേഷണം ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു. എംഐടിയിലെ അഞ്ച് സ്‌കൂളുകളില്‍ ഏതെങ്കിലുമൊന്നിനെ നയിച്ച ആദ്യ ഏഷ്യന്‍ പ്രൊഫസറായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

മുംബൈയില്‍ ജനിച്ച സുരേഷ് മദ്രാസിലെ ഇന്ത്യന്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്നോളജിയില്‍ നിന്ന് ബിടെക് ബിരുദം നേടി. പിന്നീട്, അയോവ സ്റ്റേറ്റ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയില്‍ നിന്ന് മെക്കാനിക്കല്‍ എഞ്ചിനീയറിംഗില്‍ ബിരുദാനന്തര ബിരുദവും കേംബ്രിഡ്ജിലെ മസാച്യുസെറ്റ്‌സ് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്‌നോളജിയില്‍ നിന്ന് മെക്കാനിക്കല്‍ എഞ്ചിനീയറിംഗില്‍ പിഎച്ച്ഡിയും നേടി.

മികച്ച സംഭാവനകള്‍ക്ക് പ്രത്യേക അംഗീകാരത്തിന് അര്‍ഹരായ വ്യക്തികള്‍ക്കാണ് നാഷണല്‍ മെഡല്‍ ഓഫ് ടെക്നോളജി നല്‍കുന്നതെന്ന് വൈറ്റ് ഹൗസ് പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.