ജോര്‍ജ്ജ് ഫ്‌ലോയിഡിന്റെ കൊലപാതകത്തില്‍ ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ട് ജയിലില്‍ കഴിയുന്ന മുന്‍ ഓഫീസര്‍ ഡെറക് ഷോവിനു കുത്തേറ്റു

പി.പി ചെറിയാന്‍

അരിസോണ:ജോര്‍ജ്ജ് ഫ്‌ലോയിഡിനെ കൊലപ്പെടുത്തിയ കേസില്‍ ജയിലില്‍ കഴിയുന്ന മുന്‍ മിനിയാപൊളിസ് പോലീസ് ഓഫീസര്‍ ഡെറക് ഷോവിനെ അരിസോണയിലെ ഫെഡറല്‍ ജയിലില്‍ മറ്റൊരു തടവുകാരന്‍ മാരകമായി കുത്തുകയും ഗുരുതരമായി പരിക്കേല്‍ക്കുകയും ചെയ്തതായി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു

സുരക്ഷാ വീഴ്ചകളും ജീവനക്കാരുടെ കുറവും മൂലം ബുദ്ധിമുട്ടുന്ന ഇടത്തരം സുരക്ഷാ ജയിലായ ട്യൂസണിലെ ഫെഡറല്‍ കറക്ഷണല്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റിയൂഷനിലാണ് ആക്രമണം നടന്നത്. ആക്രമണത്തിന്റെ വിശദാംശങ്ങള്‍ പരസ്യമായി ഇതുവരെ വെളിപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല.എന്നാല്‍ ഏകദേശം 12:30ന് ടക്‌സണില്‍ തടവിലാക്കപ്പെട്ട ഒരാള്‍ ആക്രമിക്കപ്പെട്ടതായും തടവുകാരനെ കൂടുതല്‍ ചികിത്സയ്ക്കും മൂല്യനിര്‍ണ്ണയത്തിനുമായി ആശുപത്രിയിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകുന്നതിന് മുമ്പ് ”ജീവന്‍ രക്ഷാനടപടികള്‍” നടത്തിയെന്നും പ്രാദേശിക സമയം വെള്ളിയാഴ്ച. ഒരു പ്രസ്താവനയില്‍ ബ്യൂറോ ഓഫ് പ്രിസണ്‍സ് സ്ഥിരീകരിച്ചു.

ജീവനക്കാര്‍ക്ക് പരിക്കേറ്റിട്ടില്ലെന്നും എഫ്ബിഐയെ അറിയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും ബ്യൂറോ ഓഫ് പ്രിസണ്‍സ് അറിയിച്ചു. 380 ഓളം അന്തേവാസികളുള്ള സന്ദര്‍ശനം താല്‍ക്കാലികമായി നിര്‍ത്തിവച്ചു.

കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് മാസത്തിനിടെ ഒരു ഫെഡറല്‍ തടവുകാരന് നേരെ നടക്കുന്ന രണ്ടാമത്തെ ഉയര്‍ന്ന ആക്രമണമാണ് ചൗവിന്റെ കുത്തേറ്റത്. ജൂലൈയില്‍, അപമാനിതനായ കായിക ഡോക്ടര്‍ ലാറി നാസറിനെ ഫ്‌ലോറിഡയിലെ ഒരു ഫെഡറല്‍ പെനിറ്റന്‍ഷ്യറിയില്‍ സഹതടവുകാരന്‍ കുത്തിക്കൊന്നു.

ഒരു വര്‍ഷത്തിനിടെ ടക്സണ്‍ ഫെഡറല്‍ ജയിലില്‍ നടക്കുന്ന രണ്ടാമത്തെ വലിയ സംഭവം കൂടിയാണിത്. 2022 നവംബറില്‍, ഈ സൗകര്യത്തിന്റെ കുറഞ്ഞ സുരക്ഷയുള്ള ജയില്‍ ക്യാമ്പിലെ ഒരു തടവുകാരന്‍ തോക്ക് പുറത്തെടുത്ത് സന്ദര്‍ശകന്റെ തലയില്‍ വെടിവയ്ക്കാന്‍ ശ്രമിച്ചുവെങ്കിലും ആര്‍ക്കും പരിക്കില്ല.

ഫ്‌ലോയിഡിന്റെ പൗരാവകാശങ്ങള്‍ ലംഘിച്ചതിന് 21 വര്‍ഷത്തെ ഫെഡറല്‍ തടവും രണ്ടാം ഡിഗ്രി കൊലപാതകത്തിന് 22½ വര്‍ഷത്തെ സ്റ്റേറ്റ് തടവും ഒരേസമയം അനുഭവിക്കാന്‍ 47 കാരനായ ചൗവിനെ 2022 ഓഗസ്റ്റില്‍ പരമാവധി സുരക്ഷയുള്ള മിനസോട്ട സ്റ്റേറ്റ് ജയിലില്‍ നിന്ന് FCI ട്യൂസണിലേക്ക് അയച്ചത്.. മിനസോട്ടയില്‍, ചൗവിനെ പ്രധാനമായും ഏകാന്തതടവിലാണ് പാര്‍പ്പിച്ചിരുന്നത്.

കഴിഞ്ഞയാഴ്ച, യുഎസ് സുപ്രീം കോടതി തന്റെ കൊലപാതക കുറ്റത്തിന് ചൗവിന്റെ അപ്പീല്‍ നിരസിച്ചു. ഫ്‌ലോയിഡിന്റെ മരണത്തിന് താന്‍ കാരണമായിട്ടില്ലെന്ന് പുതിയ തെളിവുകള്‍ കാണിക്കുന്നു.

2020-ലെ അറസ്റ്റിനിടെ ജോര്‍ജ്ജ് ഫ്‌ലോയിഡിനെ കൊലപ്പെടുത്തിയ കേസില്‍ മുന്‍ മിനിയാപൊളിസ് പോലീസ് ഓഫീസര്‍ ഡെറക് ഷോവിന്‍ നല്‍കിയ അപ്പീല്‍ കേള്‍ക്കാന്‍ യുഎസ് സുപ്രീം കോടതി നവംബര്‍ 20 തിങ്കളാഴ്ച വിസമ്മതിച്ചിരുന്നു.

മിനസോട്ട അപ്പീല്‍ കോടതി 2021 ലെ കൊലപാതക ശിക്ഷ ശരിവച്ചതിനെത്തുടര്‍ന്ന് അദ്ദേഹം സമര്‍പ്പിച്ച ചൗവിന്റെ അപ്പീല്‍ ജസ്റ്റിസുമാര്‍ നിരസിക്കുകയും പുതിയ വിചാരണയ്ക്കുള്ള അഭ്യര്‍ത്ഥന നിരസിക്കുകയും ചെയ്തു. ജൂറി പക്ഷപാതവും പ്രിസൈഡിംഗ് ജഡ്ജിയുടെ ചില വിധികളും യു.എസ് ഭരണഘടനയുടെ ആറാം ഭേദഗതി പ്രകാരം ന്യായമായ വിചാരണയ്ക്കുള്ള തന്റെ അവകാശം നഷ്ടപ്പെടുത്തിയെന്ന് ചൗവിന്‍ വാദിച്ചിരുന്നു. വെള്ളക്കാരനായ ചൗവിന്‍, കറുത്ത വര്‍ഗക്കാരനായ ഫ്ളോയിഡിനെ അറസ്റ്റിനിടെ ഒമ്പത് മിനിറ്റിലധികം നേരം കൈവിലങ്ങിട്ട് ഫ്ളോയിഡിന്റെ കഴുത്തില്‍ മുട്ടുകുത്തി കൊലപ്പെടുത്തിയതിന് 22-1/2 വര്‍ഷത്തെ ജയില്‍ ശിക്ഷ അനുഭവിക്കുകയായിരുന്നു

ഫ്‌ലോയിഡിന്റെ കൊലപാതകം അമേരിക്കയിലെയും മറ്റ് രാജ്യങ്ങളിലെയും പല നഗരങ്ങളിലും പ്രതിഷേധത്തിന് കാരണമാവുകയും വംശീയ നീതിയുടെ വിഷയത്തില്‍ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുകയും ചെയ്തു.

2020 മെയ് 25ന്, കാഴ്ചക്കാര്‍ വീഡിയോയില്‍ പകര്‍ത്തിയ ഏറ്റുമുട്ടല്‍,ഒരു പലചരക്ക് കടയില്‍. സിഗരറ്റ് വാങ്ങാന്‍ വ്യാജ $20 ബില്ല് ഉപയോഗിച്ചുവെന്ന് ആരോപിക്കപ്പെടുന്ന ഫ്‌ലോയിഡിനെ അറസ്റ്റ് ചെയ്യാന്‍ ചൗവിനും മൂന്ന് സഹ ഓഫീസര്‍മാരും ശ്രമിക്കുന്നതിനിടെ, 46 കാരനായ ഫ്‌ലോയിഡിന്റെ കഴുത്തിലേക്ക് ചൗവിന്‍ കാല്‍മുട്ട് വെച്ച് അമര്‍ത്തിയതിനെ തുടര്‍ന്ന് കിട്ടാതെ പിടിഞ്ഞു മരിക്കുകയായിരുന്നു.

2021 ഡിസംബറില്‍ ചൗവിന്‍ ഫെഡറല്‍ കോടതിയില്‍ ഫ്‌ലോയിഡിന്റെ പൗരാവകാശങ്ങള്‍ ലംഘിച്ചുവെന്ന് ആരോപിച്ച് കുറ്റം സമ്മതിച്ചു. നവംബര്‍ 13-ന് ചൗവിന്‍ ഒരു പ്രമേയം ഫയല്‍ ചെയ്തു, ഫ്ലോയിഡിന്റെ മരണം അടിസ്ഥാനപരമായ ആരോഗ്യപ്രശ്നത്തെ തുടര്‍ന്നാണെന്ന് കാണിക്കുന്ന പുതിയ തെളിവാണ് താന്‍ അവകാശപ്പെടുന്നതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ ആ ശിക്ഷാവിധി റദ്ദാക്കണമെന്ന്.പ്രതി ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.