ഇസ്രായേല്‍-ഹമാസ് യുദ്ധത്തില്‍ ദ്വിരാഷ്ട്ര പരിഹാരത്തിനുള്ള പദ്ധതിയുമായി ബൈഡന്‍

പി.പി ചെറിയാന്‍

വാഷിംഗ്ടണ്‍ ഡി സി: ഇസ്രായേല്‍-ഹമാസ് യുദ്ധം അവസാനിപ്പിക്കുന്നതിന് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്‍ ദ്വിരാഷ്ട്ര പരിഹാരത്തെക്കുറിച്ചുള്ള തന്റെ കാഴ്ചപ്പാട് അവതരിപ്പിച്ചു, ‘വെടിനിര്‍ത്തല്‍ സമാധാനമല്ല’ എന്ന തന്റെ നിലപാട് വീണ്ടും വ്യക്തമാക്കി. ഒക്ടോബര്‍ ഏഴിലെ ആക്രമണത്തിലെ എല്ലാ ബന്ദികളെയും ഹമാസ് മോചിപ്പിക്കുകയും ആയുധങ്ങള്‍ ഉപേക്ഷിക്കുകയും നേതാക്കളും ഉത്തരവാദികളും കീഴടങ്ങുകയും വേണം’, ബൈഡന്‍ എഴുതി.

‘ഹമാസ് അതിന്റെ നാശത്തിന്റെ പ്രത്യയശാസ്ത്രത്തില്‍ മുറുകെ പിടിക്കുന്നിടത്തോളം, വെടിനിര്‍ത്തല്‍ സമാധാനമല്ല,’ പ്രസിഡന്റ് ശനിയാഴ്ച വാഷിംഗ്ടണ്‍ പോസ്റ്റിനായി എഴുതിയ ലേഖനത്തില്‍ എഴുതി. ‘ഗാസയുടെ നിയന്ത്രണത്തില്‍ ഹമാസിനെ വിടുന്ന ഒരു ഫലം ഒരിക്കല്‍ കൂടി അതിന്റെ വിദ്വേഷം ശാശ്വതമാക്കുകയും ഫലസ്തീന്‍ സിവിലിയന്‍മാര്‍ക്ക് തങ്ങള്‍ക്കുവേണ്ടി മെച്ചപ്പെട്ട എന്തെങ്കിലും നിര്‍മ്മിക്കാനുള്ള അവസരം നിഷേധിക്കുകയും ചെയുകയെന്നതാണ് .

അദ്ദേഹം തന്റെ നിലപാട് വിശദീകരിച്ചു. ഹമാസിലെ അംഗങ്ങള്‍ക്ക്, പ്രസിഡന്റ് എഴുതി, ‘അവരുടെ റോക്കറ്റുകളുടെ ശേഖരം പുനര്‍നിര്‍മ്മിക്കാനും പോരാളികളുടെ സ്ഥാനം മാറ്റാനും നിരപരാധികളെ വീണ്ടും ആക്രമിച്ച് കൊല പുനരാരംഭിക്കാനും’ വെടിനിര്‍ത്തല്‍ അവസരം നല്‍കുന്നു. ഹമാസിനെ ഗാസയുടെ നിയന്ത്രണത്തിലാക്കുന്ന ഒരു ഫലം ഒരിക്കല്‍ കൂടി അതിന്റെ വിദ്വേഷം ശാശ്വതമാക്കുകയും ഫലസ്തീന്‍ സിവിലിയന്മാര്‍ക്ക് തങ്ങള്‍ക്കുവേണ്ടി മെച്ചപ്പെട്ട എന്തെങ്കിലും നിര്‍മ്മിക്കാനുള്ള അവസരം നിഷേധിക്കുകയും ചെയ്യുമെന്നും അദ്ദേഹം ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

മാരകമായ ആക്രമണങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം സ്വയം പ്രതിരോധിക്കാന്‍ ഇസ്രായേലിന് അവകാശമുണ്ടെന്ന് താന്‍ വിശ്വസിക്കുന്നുവെന്ന തന്റെ നിലപാട് ആവര്‍ത്തിച്ച് പ്രസിഡന്റ് ബൈഡന്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചു. ഫലസ്തീനിന്റെ പുനര്‍നിര്‍മ്മാണത്തിനായി പ്രസിഡന്റ് ആഹ്വാനം ചെയ്തു: ‘ഗാസയും വെസ്റ്റ് ബാങ്കും ഒരൊറ്റ ഭരണ ഘടനയ്ക്ക് കീഴില്‍, ആത്യന്തികമായി പുനരുജ്ജീവിപ്പിച്ച ഫലസ്തീന്‍ അതോറിറ്റിക്ക് കീഴിലായിരിക്കണം.’

ഇതിനെല്ലാം ഉപരിയായി, വെസ്റ്റ്ബാങ്കില്‍ ഫലസ്തീനികള്‍ക്കെതിരായ ഏത് തീവ്ര അക്രമവും ‘നിര്‍ത്തണം’ എന്ന് ഇസ്രായേല്‍ നേതാക്കളോട് താന്‍ ‘ഊന്നിപ്പറയുന്നു’ എന്ന് പ്രസിഡന്റ് ബൈഡന്‍ പറഞ്ഞു. ‘വെസ്റ്റ് ബാങ്കില്‍ സിവിലിയന്മാരെ ആക്രമിക്കുന്ന തീവ്രവാദികള്‍ക്കെതിരെ’ വിസ നിരോധനം പുറപ്പെടുവിക്കാന്‍ യുഎസ് ‘തയ്യാറാണ്’, അദ്ദേഹം ഭീഷണിപ്പെടുത്തി.

‘ഇടക്കാല സുരക്ഷാ നടപടികള്‍ ഉള്‍പ്പെടെ ഈ പ്രതിസന്ധിക്ക് തൊട്ടുപിന്നാലെ ഗാസയിലെ ജനങ്ങള്‍ക്ക് പിന്തുണ നല്‍കാനും ഗാസയുടെ ദീര്‍ഘകാല ആവശ്യങ്ങള്‍ സുസ്ഥിരമായി നിറവേറ്റുന്നതിനായി ഒരു പുനര്‍നിര്‍മ്മാണ സംവിധാനം സ്ഥാപിക്കാനും’ അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹത്തോട് പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരാകാനും പ്രസിഡന്റ് ആഹ്വാനം ചെയ്തു.

ഇത്തരം ആക്രമണങ്ങളില്‍ നിന്ന് ജനാധിപത്യത്തെ സംരക്ഷിക്കുമെന്ന് പ്രതിജ്ഞയെടുക്കുന്ന ഹമാസിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളെ ഉക്രെയ്നിലെ റഷ്യന്‍ പ്രസിഡന്റ് വ്ളാഡിമിര്‍ പുടിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളുമായി ബൈഡന്‍ ബന്ധിപ്പിച്ചു. പുടിനും ഹമാസും ഒരു അയല്‍ ജനാധിപത്യത്തെ ഭൂപടത്തില്‍ നിന്ന് തുടച്ചുമാറ്റാന്‍ പോരാടുകയാണ്, അദ്ദേഹം എഴുതി. “കൂടാതെ, പുടിനും ഹമാസും വിശാലമായ പ്രാദേശിക സ്ഥിരതയും സംയോജനവും തകര്‍ക്കുമെന്നും തുടര്‍ന്നുള്ള ക്രമക്കേട് പ്രയോജനപ്പെടുത്തുമെന്നും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. നമ്മുടെ സ്വന്തം ദേശീയ സുരക്ഷാ താല്‍പ്പര്യങ്ങള്‍ക്കും ലോകത്തിന്റെ മുഴുവന്‍ നന്മയ്ക്കും വേണ്ടി. അത് സംഭവിക്കാന്‍ അമേരിക്കയ്ക്ക് കഴിയില്ല, അനുവദിക്കില്ല.

യുഎസില്‍ പിരിമുറുക്കം രൂക്ഷമായ സമയത്ത് വീട്ടില്‍ സമാധാനത്തിനും അദ്ദേഹം ആഹ്വാനം ചെയ്തു: ‘നമ്മള്‍ അക്രമവും വൈരാഗ്യവും ഉപേക്ഷിക്കുകയും പരസ്പരം ശത്രുക്കളെപ്പോലെയല്ല, സഹ അമേരിക്കക്കാരെ പോലെ കാണുകയും വേണമെന്നും ബൈഡന്‍ പറഞ്ഞു.