ഇസ്രായേല്‍-ഹമാസ് യുദ്ധത്തിലേക്ക് ശ്രദ്ധ ആകര്‍ഷിക്കാന്‍ ചിക്കാഗോയില്‍ ഗതാഗതം തടഞ്ഞു പ്രതിഷേധം

പി.പി ചെറിയാന്‍

ചിക്കാഗോ: ഇസ്രായേല്‍-ഹമാസ് യുദ്ധത്തിലേക്ക് ശ്രദ്ധ ആകര്‍ഷിക്കാന്‍ ഫലസ്തീന്‍ അനുകൂല പ്രതിഷേധക്കാര്‍ മാഗ് മൈലില്‍ റാലി നടത്തി.

ആയിരക്കണക്കിന് കുടുംബങ്ങള്‍ വിദേശത്ത് ദുരിതമനുഭവിക്കുമ്പോള്‍, ചിക്കാഗോയിലെ സിഗ്‌നേച്ചര്‍ ഷോപ്പിംഗ് ജില്ലയില്‍ ‘സാധാരണപോലെ ബിസിനസ്സ്’ അംഗീകരിക്കില്ലെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ച് പ്രതിഷേധക്കാര്‍ ഗാസ മുനമ്പിലെ അക്രമത്തെ അപലപിച്ച് കറുത്ത വെള്ളിയാഴ്ച മാഗ് മൈലിലൂടെ ഒരു മണിക്കൂറിലധികം ഗതാഗതം തടഞ്ഞു.

1,000 ത്തോളം വരുന്ന പ്രവര്‍ത്തകരുള്ള ചിക്കാഗോയിലെ ജനക്കൂട്ടത്തില്‍ പലരും അക്രമത്തിന്റെ ഏതെങ്കിലും താല്‍ക്കാലിക വിരാമത്തില്‍ സന്തുഷ്ടരാണെന്ന് പറഞ്ഞപ്പോള്‍, ദീര്‍ഘകാല ദുരിതം അവസാനിപ്പിക്കാന്‍ കരാര്‍ പര്യാപ്തമല്ലെന്ന് അവര്‍ സമ്മതിച്ചു – അതിന്റെ സമയത്തെക്കുറിച്ച് അവര്‍ക്ക് സംശയമുണ്ടായിരുന്നു.

‘നിങ്ങള്‍ ഷോപ്പിംഗ് നടത്തുമ്പോള്‍ ബോംബുകള്‍ വീഴുന്നു,’മിഷിഗണ്‍ അവന്യൂവിലെ വാട്ടര്‍ ടവറിന് പുറത്ത് ഫലസ്തീന്‍ അനുകൂല പ്രവര്‍ത്തകര്‍ പറഞ്ഞു, ഇസ്രയേലിനെതിരായ ഹമാസിന്റെ അപ്രതീക്ഷിത ആക്രമണത്തിനും ഇസ്രായേല്‍ ബോംബാക്രമണത്തിനും ശേഷം കുതിച്ചുയര്‍ന്ന സിവിലിയന്‍ മരണസംഖ്യയെക്കുറിച്ചുള്ള ലഘുലേഖകള്‍ വിതരണം ചെയ്തു.

ബന്ദി-തടവുകാരുടെ കൈമാറ്റത്തില്‍ ഇസ്രായേലും ഹമാസും സമ്മതിച്ച നാല് ദിവസത്തെ വെടിനിര്‍ത്തലില്‍ വിശദാംശങ്ങള്‍ പുറത്തുവന്നതോടെ അവധിക്കാല ഷോപ്പിംഗ് സീസണിന്റെ കിക്കോഫില്‍ നിയര്‍ നോര്‍ത്ത് സൈഡ് പ്രകടനം നടന്നു. ഒരു മാസത്തിലേറെയായി ഗാസയില്‍ തീവ്രവാദി സംഘം തടവിലാക്കിയ ഏകദേശം 240 ബന്ദികളില്‍ 24 പേരെ ഹമാസ് വെള്ളിയാഴ്ച മോചിപ്പിച്ചു, അതേസമയം 39 പലസ്തീന്‍ തടവുകാരെ ഇസ്രായേല്‍ പിന്നീട് മോചിപ്പിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.