എയിഡ്സ് ഇല്ലാത്തയാള്‍ക്ക് എച്ച് ഐ വിക്ക് ചികിത്സ ; ഡോക്​ടർ നഷ്​ടപരിഹാരം നൽകാൻ കോടതി വിധി

ഉദയ്​പൂർ: ലോകത്ത് നിലവില്‍ ഉള്ളതില്‍ ഏറ്റവും ഭീകരമായ രോഗങ്ങളില്‍ ഒന്നാണ് എയിഡ്സ്. ഈ രോഗം വരുന്നവര്‍ക്ക് സാധാരണ ജീവിതത്തിലേയ്ക്ക് തിരിച്ചുവരുവാന്‍ വളരെയധികം ബുദ്ധിമുട്ടാണ്.അങ്ങനെ വരുന്നവരെ തന്നെ സമൂഹം മാറ്റി നിര്‍ത്തുകയാണ് പതിവ്. അതുകൊണ്ടുതന്നെ ഈ രോഗത്തെ ഭയക്കുന്നവരാണ് ലോകത്തുള്ള ഭൂരിപക്ഷം പേരും. എയിഡ്സ് രോഗികളുടെ കാര്യത്തില്‍ നമ്മുടെ രാജ്യവും മോശമല്ല.എന്നാല്‍ രോഗം ചികിത്സിക്കുവാനുള്ള സൌകര്യങ്ങള്‍ നമ്മുടെ നാട്ടില്‍ കുറവുമാണ്. അതുകൊണ്ടുതന്നെയാകും അസുഖം ഇല്ലാത്ത ഒരാള്‍ക്ക് ഏഴു വര്‍ഷത്തോളം ഒരു ഡോക്ക്ട്ട്ര്‍ എച്ച്​.​െഎ.വിക്ക്​ ചികിത്​സ നൽകിയത്.  പനിയും ചുമയും ജലദോഷവുമായി ചികിത്​സ തേടിയ ധൻരാജ്​ പ​േട്ടലിനാണ്​ എച്ച്​.​െഎ.വി ചികിത്​സ നൽകിയത്​. 2004ലാണ്​ ധൻരാജ്​ പ​േട്ടൽ രാജസ്​ഥാനിലെ എം.ബി ഗവൺമെൻറ്​ ആശുപത്രി മെഡിസിൻ വിഭാഗം അസോസിയേറ്റ് ​പ്രഫസറായിരുന്ന ഡോ.ഡി.സി കുമവത്തിനടുത്ത്​ ചികിത്​സ തേടി എത്തിയത്​. രോഗിക്ക്​ എച്ച്​.​െഎ.വി ആണെന്ന്​ ഡോക്​ടർക്ക്​ സംശയം തോന്നി. രോഗം ഉറപ്പിക്കുന്നതിന്​ അവശ്യം വേണ്ട പരിശോധനകൾ പോലും നടത്താതെ ചികിത്​സ തുടങ്ങി.ചികിത്​സ നടക്കുന്നതിനിടെ പ​േട്ടൽ മുംബൈയിലെ മറ്റൊരു ആശുപത്രിയിൽ എച്ച്​.​െഎ.വി പരിശോധന നടത്തി. എന്നാൽ ഫലം നെഗറ്റീവായിരുന്നു. പരിശോധന റിപ്പോർട്ട്​ ​േഡാക്​ടർക്ക്​ നൽകിയപ്പോൾ അത്​ കാര്യമാക്കേണ്ടെന്നും ചികിത്​സ തുടരാനും അദ്ദേഹം ഉപദേശിച്ചു.ഏഴുവർഷത്തോളം നടത്തിയ ചികിത്​സയുടെ പാർശ്വഫലംമൂലം പ​േട്ടലി​െൻറ ആരോഗ്യം നശിച്ചിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തി​െൻറ വാദങ്ങൾ ഇൻഷുറൻസ്​ കമ്പനിയും നിരസിച്ചു. അതോടെ 2013ൽ ഉപഭോക്​തൃ തർക്ക പരിഹാര കമ്മീഷനിൽ പരാതി നൽകി. കമ്മീഷ​െൻറ പരിശോധനയിൽ ഡോക്​ടർ ഗുരുതരമായ ചികിത്​സ പിഴവും അശ്രദ്ധയും വരുത്തിയെന്ന്​ കണ്ടെത്തി. തുടർന്ന്​ പരാതിക്കാരന്​ ഡോക്​ടറും നാഷണൽ ഇൻഷുറൻസ്​ കമ്പനിയും സംയുക്​തമായി അഞ്ചു ലക്ഷംരൂപ നഷ്​ടപരിഹാരം നൽകണ​െമന്ന്​ വിധിക്കുകയായിരുന്നു. രാജസ്​ഥാനിലെ സംസ്​ഥാന ഉപഭോക്​തൃ തർക്ക പരിഹാര കോടതിയാണ്​ ഡോക്​ടർക്കും മെഡിക്കൽ ഇൻഷുറൻസ്​ കമ്പനിക്കും അഞ്ചുലക്ഷംരൂപ നഷ്​ടപരിഹാരമായി പിഴ വിധിച്ചത്​.