5000 രൂപയ്ക്ക് മുകളില്‍ നിക്ഷേപിക്കാനുള്ള നിയന്ത്രണം പിന്‍വലിച്ചു

ന്യൂഡൽഹി :  5000 രൂപക്ക്​ മുകളിലുള്ള അസാധു നോട്ടുകളുടെ നിക്ഷേപത്തിന്​ ആർ.ബി.​െഎ കൊണ്ടു വന്ന നിയന്ത്രണം പിൻവലിച്ചു. 5000 രൂപക്ക്​ മുകളിൽ പല തവണ നിക്ഷേപിക്കു​​േമ്പാൾ ഉറവിടം വെളിപ്പെടുത്തണ​െമന്ന ഡിസംബർ 19തിലെ ഉത്തരവാണ്​ ആർ.ബി.​െഎ പിൻവലിച്ചത്​. കെ.വൈ.സി. ഉള്ള അക്കൗണ്ടുകളില്‍ എത്ര രൂപ നിക്ഷേപിക്കുന്നതിനും വിശദീകരണം നല്‍കേണ്ട ആവശ്യമില്ലെന്ന് റിസര്‍വ് ബാങ്ക് വ്യക്തമാക്കി. എന്നാല്‍ കെ.വൈ.സി. ഇല്ല. 5000 രൂപക്ക്​ മുകളിൽ ഇനി കൂടുതൽ തവണ നിക്ഷേപിക്കുന്നതിന്​ നിയന്ത്രണമുണ്ടാകുമെന്നായിരുന്നു ആർ.ബി.​െഎയുടെ ഉത്തരവ്​. എന്നാൽ  നോട്ടുകൾ നിക്ഷേപിക്കുന്നതിന്​ നിരോധനമില്ലെന്നും, പണത്തി​െൻറ ഉറവിടം വെളിപ്പെടുത്തയാൽ മാത്രം മതിയെന്നുമാണ്​ ഉത്തരവിലു​ള്ള​െതന്ന് ധനമന്ത്രി അരുൺ ജെയ്​റ്റ്​ലി​ വിശദീകരിച്ചിരുന്നു. ഇപ്പോൾ ഇൗ നിയന്ത്രണവും ആർ.ബി.​െഎ പിൻവലിക്കുകയാണ്​ ചെയ്​തിരിക്കുന്നത്​. ആർ.ബി.​െഎയുടെ നിയന്ത്രണങ്ങൾക്ക്​ പിന്നാലെ പല ബാങ്കുകളും ഉപഭോക്​താകളുടെ നിക്ഷേപങ്ങൾ സ്വീകരിക്കുന്നില്ലെന്ന്​ പരാതികളുയർന്നിരുന്നു.  1000 രൂപക്ക്​ മുകളിലുള്ള എൻ.ഇ.എഫ്​.ടി ഇടപാടുകൾക്ക്​ പ്രത്യേക ചാർജ്​ ഇടക്കരു​െതന്നും ആർ.ബി.​െഎ നിർദ്ദേശിച്ചിട്ടുണ്ട്​. അത്​ പോലെ തന്നെ 1000 രൂപക്ക്​ മുകളിലുള്ള യു.എസ്​.എസ്​.ഡി ഇടപാടുകൾക്ക്​ 50 പൈസയുടെ ഇളവും ആർ.ബി.​െഎ പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്​.അസാധുനോട്ടുകള്‍ നിക്ഷേപിക്കാന്‍ ദിവസങ്ങള്‍ ബാക്കിനില്‍ക്കേ 5,000 രൂപയ്ക്ക് മേലുള്ള നിക്ഷേപത്തിന് നിയന്ത്രണം കൊണ്ടുവന്നത് വലിയ വിവാദമായിരുന്നു.