ഇന്ത്യയുടെ ഏക അഗ്നിപര്‍വ്വതം പൊട്ടിത്തെറിയുടെ വക്കില്‍ ; സജീവമായത് 150 വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം

ഇന്ത്യയിലെ ഏക സജീവ അഗ്​നി പർവ്വതം പൊട്ടിത്തെറിയുടെ വക്കില്‍ എന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍. 150 വര്‍ഷത്തിനുശേഷമാണ് ഇന്ത്യയില്‍ ഒരു അഗ്നിപര്‍വ്വത സ്‌ഫോടനം ഉണ്ടാകുന്നത്. ആന്റമാന്‍ നിക്കോബാര്‍ ദ്വീപിലുള്ള അഗ്നിപര്‍വ്വതമാണ് പൊട്ടിത്തെറിക്കാനൊരുങ്ങുന്നത്. ബാരൻ ദ്വീപിലെ അഗ്​നിപർവ്വതത്തിൽ നിന്നും പുകയും ലാവയും വമിക്കുന്നതായി വിദഗ്​ധർ കണ്ടെത്തി. ആൻഡമാൻ നിക്കോബാർ ദ്വീപുകളിലെ ഇൗ അഗ്​നി പർവ്വതം അവസാനമായി സജീവമായത്​ 1991ലാണ്. 150 വർഷത്തെ നിദ്രക്ക്​ ശേഷമായിരുന്നു 1991ൽ ബാരൻ പുകഞ്ഞത്​. അതിനു ശേഷം ഇപ്പോൾ വീണ്ടും പുകയുന്നുവെന്നാണ്​ ദേശീയ സമുദ്ര ഗവേഷണ ഇൻസ്​റ്റിറ്റ്യൂട്ടിലെ വിദഗ്​ധരുടെ കണ്ടെത്തൽ​. പോർട്ട്​ ബ്ലയറിൽ നിന്നും 140 കിലോമീറ്റർ വടക്കു കിഴക്കായുള്ള ബാരൻ ദ്വീപിലാണ്​ അഗ്​നിപർവ്വതം. 2017 ജനുവരി 23നാണ്​ പർവ്വതം ഉണർന്നതായി ശാസ്​ത്രജ്​ഞരുടെ ശ്രദ്ധയിൽപെട്ടത്​. സമുദ്ര ഗവേഷണ ശാസ്​ത്രജ്​രുടെ സംഘം ആൻഡമാനിലെ ബാരൻ അഗ്​നി പർവ്വതത്തിനു സമീപം കടലിലെ അടിത്തട്ട്​ സാംപിൾ ശേഖരിക്കു​ന്നതിനിടെയാണ്​ പർവ്വതത്തിൽ നിന്ന്​ പുക വമിക്കാൻ തുടങ്ങിയത്​ ശ്രദ്ധയിൽ പെട്ടത്​. ​ ഒരു മൈൽ ദൂരെ നിന്നും​ പർവ്വതം നിരീക്ഷിച്ചപ്പോൾ അഞ്ചു മുതൽ പത്തു മിനുട്ട്​ വരെ പുക തുപ്പിയെന്നും ഗവേഷക സംഘം വിലയിരുത്തി.അഗ്​നിപർവ്വതത്തിനു സമീപമുള്ള മണ്ണും വെള്ളവും ശേഖരിച്ച്​ പരിശോധിച്ചപ്പോഴും അഗ്​നിപർവ്വതം ഉണർന്നുവെന്ന സൂചനയാണ്​ ലഭിക്കുന്നതെന്ന്​ ശാസ്​ത്രജ്​ഞർ പറയുന്നു. അഗ്​നിപർവ്വതം പൊട്ടു​േമ്പാഴുണ്ടാകുന്ന പാറക്കഷണങ്ങളായ കരിപോലെ കറുത്ത അവശിഷ്​ടങ്ങൾ ഇവിടെ നിന്ന്​ ലഭിച്ചുവെന്നും വരാനിരിക്കുന്ന അഗ്​നിപർവ്വത സ്​ഫോടനത്തെ സൂചിപ്പിക്കുന്നതാണിതെന്നും ഗവേഷക സംഘം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.