മാര്‍പാപ്പയുടെ കടുത്ത വിമര്‍ശകന്‍ ടെക്സന്‍ ബിഷപ്പ് ജോസഫ് സ്ട്രിക്ലാന്‍ഡിനെ ഫ്രാന്‍സിസ് മാര്‍പാപ്പ പുറത്താക്കി

പി പി ചെറിയാന്‍

ടെക്‌സാസ്: കത്തോലിക്കാ സഭയുടെ മാര്‍പാപ്പയുടെ നേതൃത്വത്തെ ചോദ്യം ചെയ്ത കടുത്ത വിമര്‍ശകനായ ടെക്സന്‍ ബിഷപ്പ് ജോസഫ് സ്ട്രിക്ലാന്‍ഡിനെ ഫ്രാന്‍സിസ് മാര്‍പാപ്പ പുറത്താക്കി. ബിഷപ്പിന്റെ ടൈലര്‍ രൂപതയിലെ അന്വേഷണങ്ങളുടെ ഫലമായി ബിഷപ്പ് തന്റെ ചുമതലകളില്‍ നിന്ന് ‘ഒഴിവാക്കപ്പെടുമെന്ന്’ വത്തിക്കാന്‍ പറഞ്ഞു.

മാര്‍പാപ്പയുടെ പരിഷ്‌കാരങ്ങളെ എതിര്‍ക്കുന്ന യുഎസ് കത്തോലിക്കാ വിഭാഗത്തിലെ പ്രമുഖ ശബ്ദമാണ് ബിഷപ്പ് സ്ട്രിക്ലാന്‍ഡ്..ചില യുഎസ് കത്തോലിക്കാ സഭാ നേതാക്കളുടെ പിന്നോക്കാവസ്ഥയെക്കുറിച്ച് ഫ്രാന്‍സിസ് സംസാരിച്ചതിന് പിന്നാലെയാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ നീക്കം.

ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രം, ട്രാന്‍സ്ജെന്‍ഡര്‍ അവകാശങ്ങള്‍, സ്വവര്‍ഗ വിവാഹം എന്നിവയുള്‍പ്പെടെ സാമൂഹിക കാര്യങ്ങളിലും ഉള്‍പ്പെടുത്തലിലും സഭയുടെ നിലപാട് അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യാനുള്ള മാര്‍പാപ്പയുടെ ശ്രമങ്ങള്‍ക്കെതിരെ ബിഷപ്പ് സ്ട്രിക്ലാന്‍ഡ് ആക്രമണങ്ങളുടെ ഒരു പരമ്പര ആരംഭിച്ചിരുന്നു.ഒരു പുരുഷനും സ്ത്രീയും തമ്മില്‍ മാത്രമുള്ള ‘ദൈവത്താല്‍ സ്ഥാപിക്കപ്പെട്ട’ വിവാഹത്തെ ‘തുരങ്കം’ ചെയ്യാനുള്ള ശ്രമങ്ങള്‍ ഉള്‍പ്പെടെ, കത്തോലിക്കാ പഠിപ്പിക്കലിന്റെ പല ‘അടിസ്ഥാന സത്യങ്ങളും’ വെല്ലുവിളിക്കപ്പെടുകയാണെന്ന് ജൂലൈയില്‍ അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കിയിരുന്നു .

‘തങ്ങളുടെ അനിഷേധ്യമായ ജീവശാസ്ത്രപരമായ ദൈവദത്ത ഐഡന്റിറ്റി നിരസിക്കുന്നവരുടെ’ ശ്രമങ്ങളെ ‘അക്രമം’ എന്ന് അദ്ദേഹം വിമര്‍ശിച്ചു.’മാറ്റാന്‍ കഴിയാത്തത്’ മാറ്റാനുള്ള ശ്രമങ്ങള്‍ സഭയില്‍ മാറ്റാനാവാത്ത പിളര്‍പ്പിലേക്ക് നയിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹത്തിന്റെ കത്ത് സൂചിപ്പിച്ചു. മാറ്റം ആഗ്രഹിക്കുന്നവര്‍, ‘യഥാര്‍ത്ഥ ഭിന്നിപ്പുള്ളവരാണ്’ എന്ന് അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി.

ബിഷപ്പ് സ്ട്രിക്ലാന്‍ഡ് വത്തിക്കാനിന്റെ അന്വേഷണത്തിലാണ്, നേരത്തെ രാജിവയ്ക്കാനുള്ള അവസരം നിരസിക്കുകയും സെപ്റ്റംബറില്‍ ഒരു തുറന്ന കത്തില്‍ മാര്‍പ്പാപ്പയെ പുറത്താക്കാന്‍ വെല്ലുവിളിക്കുകയും ചെയ്തു.അന്വേഷണത്തില്‍ അദ്ദേഹത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനായി വലതുപക്ഷ ‘കൊയലിഷന്‍ ഫോര്‍ ക്യാന്‍സല്‍ഡ് പുരോഹിതര്‍’ ഈ വര്‍ഷം ആദ്യം ഒരു സമ്മേളനം നടത്തി.

കഴിഞ്ഞ ജൂണില്‍ ടൈലര്‍ രൂപതയില്‍ മാര്‍പാപ്പ ഉത്തരവിട്ട അപ്പസ്‌തോലിക സന്ദര്‍ശനത്തെ തുടര്‍ന്നാണ് അദ്ദേഹത്തെ പുറത്താക്കാനുള്ള തീരുമാനമെന്ന് വത്തിക്കാന്‍ പറഞ്ഞു. രൂപതയിലെ സാമ്പത്തിക കാര്യങ്ങള്‍ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനെ കുറിച്ചും അന്വേഷണം നടത്തിയതായി കത്തോലിക്കാ മാധ്യമങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നു.

ബെനഡിക്ട് പതിനാറാമന്‍ മാര്‍പാപ്പ ആയിരിക്കെ 2012-ല്‍ ബിഷപ്പ് സ്ട്രിക്ലാന്‍ഡ് (65) ബിഷപ്പായി നിയമിതനായത്.