യോഗയുടെയും ഹിന്ദുമതത്തിന്റെയും അമേരിക്കയിലേക്കുള്ള യാത്ര – വിവേകാനന്ദനെക്കുറിച്ചുള്ള ഫിലിം പിബിഎസില്‍ സ്ട്രീം ചെയ്യുന്നു

പി പി ചെറിയാന്‍

ന്യൂജേഴ്സി: അവാര്‍ഡ് ജേതാവായ ചലച്ചിത്ര നിര്‍മ്മാതാവ് രാജാ ചൗധരി സംവിധാനം ചെയ്ത് ആത്മീയ മീഡിയ പ്രൊഡക്ഷന്‍ ആന്‍ഡ് ടാലന്റ് മാനേജ്മെന്റ് കമ്പനിയായ എ തൗസന്‍ഡ് സണ്‍സ് അക്കാദമി നിര്‍മ്മിച്ച ‘അമേരിക്കയുടെ ആദ്യ ഗുരു’ എന്ന ഡോക്യുമെന്ററി PBS വേള്‍ഡ് ചാനല്‍, PBS ആപ്പ്, PBS.org എന്നിവ പ്രീമിയര്‍ ചെയ്യുന്നു. .

പത്തൊന്‍പതാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ അവസാനത്തില്‍ അമേരിക്കയില്‍ യോഗ, വേദാന്തം, ഇന്ത്യന്‍ ജ്ഞാനം എന്നിവ അവതരിപ്പിച്ച ഇന്ത്യന്‍ സന്യാസിയായ സ്വാമി വിവേകാനന്ദന്റെ കഥയാണ് ചിത്രം പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യുന്നത്.

‘അമേരിക്കയുടെ ആദ്യ ഗുരു’ അമേരിക്കന്‍ ചരിത്രത്തിലെ ഒരു സുപ്രധാന നിമിഷത്തിലേക്ക് കടന്നുചെല്ലുന്നു: 1893-ല്‍ ചിക്കാഗോയിലെ ലോകമത പാര്‍ലമെന്റ്. യോഗ, വേദാന്തം, ഹിന്ദുമതം, ഇന്ത്യന്‍ ജ്ഞാനത്തിന്റെ സാര്‍വത്രിക തത്ത്വങ്ങള്‍ എന്നിവയെക്കുറിച്ചുള്ള തന്റെ അഗാധമായ പഠിപ്പിക്കലുകളാല്‍ സ്വാമി വിവേകാനന്ദന്‍ എന്ന കരിസ്മാറ്റിക് എന്നാല്‍ അന്ന് അജ്ഞാതനായ വ്യക്തിത്വം പ്രേക്ഷകരെ ആകര്‍ഷിച്ചത് അവിടെ വച്ചാണ്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ ശക്തമായ പ്രസംഗങ്ങള്‍ മായാത്ത മുദ്ര പതിപ്പിച്ചു, യോഗ സ്റ്റുഡിയോകള്‍ മുതല്‍ ‘സ്റ്റാര്‍ വാര്‍സ്’ സാഗ വരെ അമേരിക്കന്‍ സംസ്‌കാരത്തെ രൂപപ്പെടുത്തുകയും സ്വാധീനിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഒരു ആത്മീയ വിപ്ലവത്തിന് തുടക്കമിട്ടു.

അടുത്ത ആറ് വര്‍ഷത്തിനുള്ളില്‍, അദ്ദേഹം അമേരിക്കയിലുടനീളം സഞ്ചരിച്ചു, രാജ്യത്തെ ആദ്യത്തെ ഹിന്ദു ആശ്രമം, വേദാന്ത സൊസൈറ്റി ഓഫ് ന്യൂയോര്‍ക്ക് സ്ഥാപിക്കുകയും, യോഗയുടെയും വേദാന്തത്തിന്റെയും പരിവര്‍ത്തന പരിശീലനങ്ങള്‍ പങ്കുവെക്കുകയും ചെയ്തുവെന്ന് ഒരു പത്രക്കുറിപ്പ് പറയുന്നു. ഇന്ന്, 55 ദശലക്ഷത്തിലധികം അമേരിക്കക്കാര്‍ യോഗ സജീവമായി പരിശീലിക്കുന്നു, കൂടാതെ ‘ഗുരു’, ‘ആസനം’, ‘കര്‍മം’ തുടങ്ങിയ പദങ്ങള്‍ ദൈനംദിന പദാവലിയുടെ ഭാഗമായി മാറിയിരിക്കുന്നു. അവാര്‍ഡ് ഷോകളുടെ ചുവന്ന പരവതാനി മുതല്‍ ബേസ്‌ബോള്‍ സ്റ്റേഡിയങ്ങള്‍ വരെയുള്ള സുപരിചിതമായ കാഴ്ചയാണ് നമസ്‌തേയുടെ ആംഗ്യങ്ങള്‍.

വിവേകാനന്ദന്‍ ആദ്യമായി അമേരിക്കയില്‍ യോഗ പഠിപ്പിക്കുകയും ധ്യാനം, സാര്‍വത്രികത, സഹിഷ്ണുത, ബഹുസ്വരത, എല്ലാ വിശ്വാസങ്ങളെയും ആത്യന്തികമായി സത്യമായി അംഗീകരിക്കുക തുടങ്ങിയ കൂടുതല്‍ ആഴത്തിലുള്ള വേദാന്ത ആശയങ്ങള്‍ അവതരിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു. അമേരിക്കന്‍ സ്ത്രീകള്‍, സര്‍ഗ്ഗാത്മകതകള്‍, വൈവിധ്യമാര്‍ന്ന പശ്ചാത്തലങ്ങളില്‍ നിന്നും പാരമ്പര്യങ്ങളില്‍ നിന്നുമുള്ള ആളുകള്‍ക്ക് അവരുടെ അന്തര്‍ലീനമായ ദൈവികത കണ്ടെത്താനും ആത്മീയമായി സ്വതന്ത്രരാകാനും അദ്ദേഹം വാതില്‍ തുറന്നു. വെറും ആറ് വര്‍ഷം കൊണ്ട് അദ്ദേഹം അമേരിക്കയുടെ ആദ്യ ഗുരുവായി.